Ibrahim mwenye umri wa miaka 27 hajaruhusiwa kumaliza elimu yake ya shule ya msingi

Ibrahim Sadić anatoka Čelić huko Bosnia-Herzegovina. Ana umri wa miaka 27 na bado hajamaliza shule ya msingi. Ibrahim amegundulika kuwa na Cerebral Palsy (CP). Katika maisha yake yote, amekuwa akikabiliwa na ubaguzi ndani ya mfumo wa elimu. 

Ibrahin ana jeans ya bluu na shati na suti ya kijivu, anakaa mbele ya rafu ya vitabu na kutazama kamera.
Ibrahim Sadic

Ibrahim alipokuwa na umri wa miaka saba, mama yake alijaribu kumwandikisha mwanawe katika shule ya msingi huko Čelić, kisha akaambiwa kwamba shule hiyo haikubali "watoto kama hao".

-Hata leo sielewi shule ilimaanisha nini, nilikuwa mtoto wa aina gani? Anasema Ibrahim.

Ilichukua miaka saba, hadi Ibrahim alipokuwa na umri wa miaka kumi na nne kabla ya hatimaye kuruhusiwa kuanza katika idara mpya iliyofunguliwa katika shule ya msingi. Huko alimaliza miaka yake minne ya kwanza ya shule ya msingi. Ibrahim alichoka kwa sababu tayari alijua mengi yaliyofundishwa shuleni. Lakini bado alijifurahisha na kupata uhusiano mzuri na mwalimu wake Azra ambaye aliona talanta na uwezo kwa Ibrahim.

- Alichukua muda kunisikiliza ili kunielewa vyema. Inachukua juhudi kidogo tu, lakini watu wengi kwa ujumla hawataki kufanya juhudi, anasema Ibrahim.

Baada ya mwaka wa nne, mapambano ya haki ya kupata elimu yaliendelea

Ni mama yake Ibrahim ndiye aliyemsaidia kumpeleka shule, na hakuwa na msaidizi wake mara tu alipokuwa mahali. Ibrahim alipomaliza darasa la nne, alimaliza elimu yake shuleni. Mama yake alikuwa na matatizo makubwa ya mgongo na ilikuwa vigumu kumshika kila siku.  

Ibrahim alianza katika shule mpya mwaka wa masomo 2018/2019 hadi kumaliza darasa la tano na sita. Mama yake alimlipa jirani yake gari kwenda na kurudi shuleni. Lakini hata wakati huu, elimu ya Ibrahim iliisha mapema sana. Shule hiyo ilivunja makubaliano yake na Wizara ya Elimu na kunyang’anywa leseni jambo ambalo lilimfanya Ibrahim kukosa fursa ya kumaliza masomo yake.

“Pamoja na ukweli kwamba kwa mujibu wa sheria lazima kuwepo na fursa za elimu-jumuishi kwa watoto wenye ulemavu katika shule za kawaida, lakini kuna upungufu wa mazoezi,” anasema Ibrahim.

Anaamini kuwa mfumo huo umefeli na kuna dhana potofu kuwa watu wenye ulemavu hawahitaji hata elimu. Na kwamba watu wengi hawaoni watu wenye ulemavu kama watu wanaoweza kufanikiwa na kujitegemea.

Jumuiya hiyo ilimpa Ibrahim ujuzi wa haki zake

Kwa miaka mitano iliyopita, Ibrahim amekuwa akihusika katika Lotos, kituo cha habari cha watu wenye ulemavu. Huko alijifunza kuhusu haki zake na sasa anasaidia kueneza habari hiyo kwa wengine. Ibrahim angependa kuongeza ushiriki wake katika siku zijazo na kufanya kazi mwanaharakati zaidi wa haki za watu wenye ulemavu.

Katika siku zijazo, Ibrahim anatarajia kumaliza shule ya msingi na pia kupata elimu ya sekondari. Elimu ni muhimu kwa Ibrahim ili siku moja aweze kupata kazi na kipato na kuweza kuishi maisha ya kujitegemea.

-Nilipomaliza shule, nataka kazi ambayo nitaweza kutumia kichwa, nataka kufanya kazi kwa maarifa na hivyo sikati tamaa, anasema Ibrahim.

Anasema anaamini kuwa wengi wana chuki dhidi ya watu wenye ulemavu na anataka kuwaonyesha kwa uvumilivu na ustahimilivu wake kuwa hakuna lisilowezekana.

-Ulemavu wangu sio utambulisho wangu wote, na unaweza kunielewa na kusikia maoni yangu, mradi tu unataka! Anamaliza Ibrahim.

Habari mpya kabisa